Bài 4 - Edit Mode / Mesh Modeling - Phần 2

mesh
modeling
blender

(Nguyễn Mạnh Hà) #21

Nguyên nhân có thể là do Snap đang được kích hoạt. Snap là tính năng tự động bắt dính vào đối tượng. Xem thêm về Snap tại đây

(Nguyễn Lê Hà) #22

oh đúng rồi, mình bật snap :smile:

(Bồ Công Anh) #23

em đang tìm cái này. :3 mỗi lần cắt k là lại xuất hiện vài chỗ bị rách không quản lí hết.h thì biết rồi ^-^

(Trung Nguyen) #24

Anh hướng dẫn em cách khắc phục lỗi ngược mặt với ạ

(Nguyễn Mạnh Hà) #25

Vào Edit Mode, chọn tất cả mặt cần fix, nhắn Ctrl + N
Hoặc vào: Mesh -> Normals Recalculate Outside

(Yarkin) #26

Bác HaNguyen cho mình hỏi tại sao trong khi modeling, đôi lúc khi mình chọn 1 vertex để di chuyển thì nó không kéo TẤT CẢ các cạnh xung quanh theo mà lại tạo ra 1 vertex mới. Mình để ý thì khi chọn vertex chỉ có 1 vài cạnh xung quanh là sáng lên, còn 1 số cạnh không sáng thì không dịch theo nhưng ko biết phải chọn ntn cả.

(Nguyễn Mạnh Hà) #27

Do chỗ đó có 2 vertex trùng nhau. Có thể trong quá trình model bạn thao tác thừa như extrude mà không kéo ra. Để xóa các vertex trùng nhau, bạn chọn tất cả bằng phím A (Nhớ tắt bộ gõ tiếng việt, nhấn A khi nào thấy tất cả các vertex được chọn). Sau đó nhấn W, chọn Remove Doubles như hình dưới đây:

(nguyen minh tuyen) #28

anh cho em hoi: s em kh nhấn dc ctrl+r x2 vay ạ

(Nguyễn Mạnh Hà) #29

E đã làm những gì rồi, nó bị lỗi cái gì, e có thể up ảnh lên cho mn có thêm thông tin để trả lời e

(CuocSongCoDon) #30

anh ơi cho em hỏi là em làm xong con cá mập nhưng không hiểu sao cái vây của nó lại có màu kì lạ này,phải chăng nó bị lạnh quá nên thâm lại,trước lúc làm cái vây em có xóa 1 cạnh ở giữa phần lưng trên và ấn H mấy lần rồi lại can trôn Z.ảnh đây ạ.