Blender confession

blender

(Nguyễn Mạnh Hà) #24

#Hỏi:
Làm sao để hiển thị độ dài của cạnh

#Trả lời:
Trong Edit mode, mở bảng Properties (N) tìm đến Edge Info, check vào Length

Cạnh nào được chọn sẽ hiển thị thông tin độ dài, ví dụ trong hình là 2

(Bồ Công Anh) #25

anh Hà ơi. có cách nào lấy vật thể từ file này sang file kia nhưng vẫn chỉnh sửa được không ạ?

(Nguyễn Mạnh Hà) #26

E vào File -> Append (hoặc Shift + F1) duyệt tới file chứa object cần thêm vào rồi chọn object -> Append from library

(Bồ Công Anh) #27

còn cái này em k biết có liên quan 3D không. nhưng mà anh có biết cái này k ạ? em có 1 nhân vật + nhiều vũ khí. em ani nhân vật xong còn cái vũ khí em load từng loại vào rồi ani theo nhân vật.(do động tác giống nhau) . có cách nào để k phải ani nhiều lần cho nhiều vũ khí k ạ?. dạng như sử dụng lại cái key của obiect trước. em cảm ơn ạ :grinning:

(Animator) #28

Ani cái tay cầm vũ khí thôi, vũ khí thì dùng contrain cho chuyển động theo cái tay. khi thay vũ khí khác cũng tạo contrain như thế, nhanh mà :smile: cách tạo contrain trong blender thì mình ko rõ vì mình ani trên maya nhìu hơn nên Chung tim hiểu thêm trên google nhé :smiley:

(Bồ Công Anh) #29

để tìm hiểu thử. thanks San nhiều nhé :smile:

(Nguyễn Mạnh Hà) #30

Không cần ani vũ khí, ani như vậy sẽ không khớp được và rất mệt. Hãy dùng contrain như cách của @XanSan

(Nguyễn Mạnh Hà) #31

#Hỏi:
Cho em hỏi trong 3D View có chế độ nào cho phép ta nhìn thấy những mặt phẳng ngược normal thành trong suốt ko chứ ko phải nhìn thấy nó màu đen nữa
#Trả lời:
Trong bảng Properties (N), kéo xuống Shading, check vào Backface Culling