Chọn CPU cho máy tính làm đồ họa

(Nguyễn Mạnh Hà) #1

Core i7 HaswellCore Xeon là hai dòng CPU cao cấp nhất hiện nay. Khi ráp một máy tính cấu hình cao phục vụ cho đồ họa, bạn thường lựa chọn hai dòng này. Tuy nhiên lựa chọn nào mới là hợp lý. Bài này sẽ giúp bạn dễ dàng lựa chọn một con CPU khủng cho cục cưng của mình

Đều là các sản phẩm cao cấp nhất nên có thể nói xung nhịp của cả 2 dòng là như nhau và đều có khản năng ép xung

Core i7 Haswell được sản xuất để hướng tới đối tượng là hầu hết người dùng. Tối ưu về hiệu năng. tích hợp sẵn VGA (card đồ họa)

Core Xeon chủ yếu được sử dụng cho các doanh nghiệp, cơ quan, đồ họa, yêu cầu sự bền bỉ có thể vận hành 24/24. Không có sẵn VGA. Ngoài ra Xeon còn hỗ trợ hỗ trợ bộ nhớ ecc giúp cho hệ thống hoạt động ổn định hơn

Core i7 có VGA tích hợp nhưng đã đầu tư card đồ họa rời thì cần gì chip đồ họa tích hợp

Để render, công nghệ render GPU (render bằng card đồ họa) đang phát triển mạnh nhưng ở thời điểm hiện tại việc đầu tư để render bằng GPU không kinh tế bằng CPU. Do vậy nếu bạn muốn render bằng nhiều CPU thì có thể nghĩ đến phương án gắn nhiều CPU lên một main

• Xeon E5 lắp được 2 CPU/ main broad Chipset C602 socket 2011 và không lắp được trên các main broad X79

• Xeon E7 lắp được nhiều hơn 2 CPU

Về giá cả, so sánh cùng cấu hình thì giá của i7 cao hơn xeon một chút

Hy vọng một vài thông tin trên sẽ giúp bạn đưa ra cho mình một lựa chọn hợp lý
Xem thêm Đầu tư vào CPU hay GPU cho máy tính chạy Blender

Một cấu hình máy làm đồ hoạ để tham khảo
(Nhật Thành) #2

Em đang có 27tr để đầu tư dàn máy cho kiến trúc .
Em đang dự tính lắp I7 5820k socket 2011v3 với main X99 Giga ?
Đọc xong em nên lấy Xeon E 1231v3 để tiết kiệm hơn k ? vì E5 ở HCM thấy ít ai phân phối

27tr đầu tư mọt con xeon 2670 xung 2.67 tubo 3.0 8 core 16 theard chạy dua xeon /ram 32gb ecc/main tyan hoặc asus/ card đồ hoạ gtx 1060 6gb khoảng hơn 1k cuda render card cũng tạm ổn vram 6gb/nguồn 650w bzone là ok/hdd 1tb wd tím/ssd sámung evo 850 120gb/vỏ tản sama lắp ok / bao tét full load 70 độ đổ xuống/ điện hao hụt khoảng 10% thoii.
đủ bạn chiến các loại đồ hoạ. từ
autodesk. adobe. lumion. twinmotion. blender. zbush
lh: spcdong bo
0123.919.99.66
0981.123.788

(Animation Apprentice) #3

thật ra ko chỉ có Xeon E3 1231v3 mới phù hợp cho rendering mà là tất cả các CPU server đều rất tốt và ko có đồ họa tích hợp (IGP), mình nghĩ 27triệu thì bạn nên mua một mainboard server hỗ trợ 2 CPU LGA 2011, cần thiết thì 2 slot gắn VGA luôn cũng được, còn lại thì cho vào RAM+SSD và màn hình :smile:

(Nguyễn Duy Dũng) #4

Bài viết chỉ nói chung thôi. Chứ CPU 6 cores giờ i7 5820K là best choice đó. i7 dòng Extreme thì ko có con nào có iGPU cả. Tuy nhiên với 27tr thì ko thể build 1 case dùng i7 5820K sao cho đồng đều dc

(Kippy Kades) #5

Minh đang xai xeo. E3 1231 v3…card quadro k2200 …main thi B85pro gamer…ma minh muon hỏi gan them 1 con e3 1231 v3 zo máy nua đc ko…phai xai loai chip nào de tich hợp đc 2 con…hay la phai len 2 con xeon e5 moi dc

(Nguyễn Lê Hà) #6

Bạn nói rõ main bạn đang sử dụng là main gì? hay bạn đang sử dung case đồng bộ của hãng nào?

(Nguyễn Mạnh Hà) #7

E3 chỉ sử dụng được 1 CPU/main

(Kippy Kades) #8

Nếu đổi la đổi nguyên nùi luôn…@@.con e3 1131 v3 toc do xu ly la 3.4Gz co the tang len…neu len e5 co con nao co nay ko bạn…bạn rành ko…gan 2 con la len co 6 chấm mấy

(Nguyễn Mạnh Hà) #9

E5 là để sử dụng 2 CPU, không thể so sánh E3 với E5 về xung nhịp như vậy. E5 phải giảm xung nhịp xuống để tăng số core lên vì đẩy xung lên cao sẽ rất nóng. Tuy nhiên nếu thích thì vẫn có thể ép xung lên 3.xx

(Phan Sơn) #10

minh xin bo sung…jong chip Xeon chi dung vao nhung may sever vi no xu ly rieng biet tung bo phan VD xu ly tinh toan,xu ly hinh anh,…nhu vay se ko rat phi pham khi xung de xu ly do hoa vi no ko chay het chuc nang nay…jong nay no luon de 24/24
minh khuyen ko nen dung…
con dai da so nen dung I7 -> neu co lap them car do hoa->vi dong chip core i cua intell tu truoc den nay ko co the manh ve xu ly do hoa
con neu ko co nhu cau them car do hoa thi hay dung AMD----dong chip nay thien ve do hoa rat nhieu—nhung lai xuly thong so tinh toan thua core i

(Phan Sơn) #11

quan trong o day…muon xu ly do hoa thi nen dau tu 1 car man hinh ngon…con chip chon toi dau khi render hay dchoi game HD cao cung seko bang 1 car HD ngon-

(Nguyễn Mạnh Hà) #12

Ví dụ như khi render, phải chạy cả tháng trời 24/24 có khi còn hơn cả sever ấy chứ :smiley: Mình đã từng render như vậy nên sự bền bỉ là rất quan trọng. Những máy đồ họa phải chạy 2 chíp e5 song song là chuyện bình thường

Theo mình biết thì amd chỉ phuc vụ tốt cho việc chơi game. Còn đồ họa thì phải là nhân cuda của nvidia

Mong mọi người bổ xung thêm cho suy nghĩ hạn hẹp của mình…

(Phan Sơn) #13

game moi can do hoa ma…ban timkiem nhung bai benmax truoc day xem…1 may ngang cau hinhnhung khi renderxu ly do hoa thi AMD luon co chj socao hon core i

(Phan Sơn) #15

hj…CPu ng ta goi la chip xu ly chinh con GPU la noi rieng den Chip do hoa
GPU chi chung cho chip tren car do hoa thui…1 so main boar cung dung 2 chip nay
con AMD la hang san xuat chip nhu intell co core i con AMD cho chip AMD vay thui :slight_smile:

(Tiger Sol) #17

Các Bác giúp cấu hình dựng phim và đồ họa. Edius. Nuke studio. Boris Red… Thì nên mua CPU XEON E3-1230v5 hay I7-6700? Thank you.

(Nguyễn Duy Dũng) #18

1230v5, tiền tiết kiệm dc đập vào VGA

(Nguyễn Mạnh Hà) #19

So sánh khản năng render của i7 6700, 4 Core, 8 Threads ( khoảng 7,5 triệu)
với 2 cpu E5-2670, 16 Cores 32 Threads (khoảng 2,5 triệu x 2)

(Letrung) #20

Lưu ý với các bác là i7 hay xeon là tuỳ mục đích sử dụng mới xài được nhé. Dùng sai mục đích thì sẽ hối ko kịp đâu ạ. Với việc render trên cac pm 3d như 3dmax. C4d hay maya thì dùng dual xeon sẽ chênh lệch rất nhiều so với i7 kể cả boss i7 bây h là 6950x. Tất nhiên là chip xeon mới gần đây chứ mấy con 1366 từ lâu rồi thì 2 con ví dụ như 2670v1 cungzx chỉ bằng 5960x thôi. Mấy dòng v2, v3, v4 về sau thì i7 hít khói dài. Con e3 xeon thì ko ngon đâu nên cac bac đừng ham hố làm gì. Còn về làm phim với hậu kỳ thì cần chip xung cao nên i7 sẽ ngon hơn trong khoảng 2k usd trở xuống. Còn có tiền mà xài mấy con cao câp của xeon thì em ko nói vì mấy con đấy nó đắt xắt ra miếng. Vài chia sẻ trong kiến thức hạn hẹp của em

(Nhan Nguyen) #21

Mình hỏi là nếu giờ lựa chọn giữa i7 7700 với e5 1230 v3 và chạy dual e5 -v1 thì sự lựa chọn tốt nhất cho công việc đồ hoạ là gì ạ?

(Nguyễn Mạnh Hà) #22

Tùy vào công việc bạn đang sử dụng mà tận dụng được hết phần cứng hay không. Ví dụ khi render thì máy sử dụng được hết số nhân của CPU nên nếu chíp có nhiều nhân có lợi thế hơn. Nhưng dựng hình thì phần mềm chỉ xử lý bằng 1 nhân nên chíp có xung nhịp cao sẽ xử lý nhanh hơn
Chíp i7 có xung nhịp cao hơn, trong khi i5 nhiều nhân hơn