Có nên sử dụng card đồ họa AMD cho Blender?

amd
card-do-hoa
nvidia
blender

(Nguyễn Mạnh Hà) #1

Công nghệ thay đổi theo từng ngày, cái gì hôm qua đúng cũng có thể sai trong hôm nay. Trước đây chúng ta vẫn cho rằng dùng blender thì không nên sử dụng card đồ họa AMD. Điều này đúng nhưng chưa đủ. Sở dĩ chúng ta có suy nghĩ đó là vì từ bản 2.5, Blender được tích hợp engine render Cycles. Cycles có thể sử dụng GPU để render, ngày đó Cycles làm việc trên nhân CUDA của NVIDIA để render. Tuy nhiên từ bản Blender 2.75, Blender đã hỗ trợ công nghệ OpenCL của AMD (Xem thêm tại đây, và đây). Hiện nay Cycles hỗ trợ cả NVIDIA và AMD.
Nếu bạn không dùng card đồ họa để render thì card gì không quan trọng. vì Blender sử dụng OpenGL để render viewport (cửa sổ 3D view). Mà cả 2 dòng card trên đều hỗ trợ OpenGL
Mình viết bài này qua tìm hiểu một số nguồn tài liệu chứ bản thân cũng chưa có dịp kiểm chứng. Nếu ai đã từng làm và gặp vấn đề gì thì rep xuống bên dưới nhé
Cảm ơn đã đọc bài

Bổ xung danh sách card amd đc hỗ trợ

(Clouds) #2

bữa trước em cũng tò mò vì con rx480 giá tốt quá, tuy nhiên đi một vòng thì thấy threat này kéo xuống #13 thì anh ta nói phần cứng AMD render SSS với volume ko hỗ trợ như NVIDIA nhưng #50 thì lại phản bác và nói AMD API có hỗ trợ nhưng Blender 2.77a chưa có.
==> Chưa biết thực hư ra sao :smiley:

(Nguyễn Duy Dũng) #3

Chúng ta làm đồ họa ko chỉ dùng mỗi 1 phần mềm. Khuyên thật lòng anh em dùng NVIDIA