Phần 1 - Animation cơ bản với quả bóng

hoat-hinh
animation

(Animator) #21

Spacing của bạn được rồi đó.
Còn timing cú rơi đầu tiên chính xác, nhưng từ những lần nảy lên rơi xuống tiếp theo có cảm giác như bị quay chậm vậy. Nên ko thể hiện đc chất liệu của quả bóng. Theo như spacing thế này thì đây là quả Tenis.
Bạn co các key từ khúc sau sát lại 1 chút là ok ^^

(Hiếu Nguyễn) #22

Mình làm theo hình tham chiếu trong lý thuyết. Nhìn hình mình nghĩ giống chuyển động của quả bóng bàn :smiley:

(Animator) #23

Quả bóng bàn hả ^^
Ok, vậy thì cái nhịp nó còn phải nhanh hơn quả tenis nữa cơ, ^^ kéo key sát nữa ^^

Và spacing đi tới ko xa vậy mà cứ đù đù gần chỗ xuất phát thôi ^^

(Hiếu Nguyễn) #24

Mình không hiểu từ “kéo key” lắm. Có phải ý bạn là làm cho khoảng cách giữa 2 “boink” gần nhau hơn không?

(Animator) #25

Thế này nhé:smile: Kéo Boink là kéo cho khoảng cách giữa 2 điểm tiếp xúc gần lại,
Còn kéo key là kéo cho thời gian ngắn lại, là thế này nè: Lúc bạn set key bạn nhấn phim I đúng hok, sẽ thấy trên thanh timeline có 1 cái vạch màu vàng đúng hok? xong rồi ở vị trí tiếp theo bạn set key lại nhấn I tiếp đúng hem, giờ kéo cho cái vạch vàng thứ 2 ấy gần cái vạch vàng thứ nhất thì time sẽ nhanh hơn, kéo vạch vàng thứ 2 ra xa hơn vạch vàng thứ nhất thì thời gian sẽ dài hơn.

Mỗi Key là 1 hình, tiêu chuẩn phim hoạt hình là 24 hình 1 giây (24 key 1 giây) cho nên khảng cách giữa các key càng dài thời gian càng dài ^^

Bạn thử tạo 1 khối cube rồi set 2 key đại đi, sau đó tăng giảm khoảng cách 2 key (kéo vạch vàng ra xa nhau) sẽ hiểu à ^^

Muốn kéo key thì vào dope sheet, xem lại lý thuyết ở trên ^^

(Hiếu Nguyễn) #26

Thao tác đó mình cũng biết nhưng chưa biết gọi đó là “kéo key” :smiley:

Như vậy, nếu ta kéo key gần hơn thì sẽ nhanh hơn, kéo key xa hơn thì sẽ chậm hơn.

(Nguyễn Mạnh Hà) #27

Gọi là gì cũng được, a gọi là giãn key, hoặc thu key :smiley: mà muốn giãn thì phải “kéo” :smile:

Khoảng cách boink không đổi (quãng đường) mà thời gian ít hơn thì vận tốc phải nhanh lên và ngược lại. Nghe giống trong sách vật lý nhỉ

(Hiếu Nguyễn) #28

“Lưu ý: Luôn key vào bone trong Pose Mode”

Cái này có phải là để phục vụ cho việc làm nén, giãn quả bóng dễ dàng hơn đúng không anh?

(Nguyễn Mạnh Hà) #29

Để thuận lợi hơn cho việc diễn hoạt thì người ta đã rigging nhân vật vào với bone nên không có lý do gì để ta lại animation vào object. Khi animation chúng ta chỉ làm việc với bone
Các bài sau sẽ có co giãn, lăn,…

(Nguyễn Thạnh) #30

Mình có làm các bài 2.3.4.5 ko ad ?
Đó là bài tuần sau à ?
Cái quả bóng di bộ là sao ta :?

(Nguyễn Mạnh Hà) #31

Đó là bài của những tuần sau

Là quả bóng có 2 chân để tập diễn động tác đi bộ (chưa có tay)

(Nguyễn Thạnh) #32

chà, vậy phải hóng phần rig cơ bản rùi ^^!, mò youtube thấy IK/FK loạn cả lên @@

(Nguyễn Mạnh Hà) #33

Có rig sẵn rồi nhé, ko cần biết rig, nhưng nếu biết thì tốt hơn :smile:

(Animator) #34

Bài này tốt nè, với trình độ hiện tại của mình thì ko còn ý kiến gì về bài này nữa hí hí :smiley:
Hy vọng thấy bạn nộp bài đều đặn, mình lun ở trên này để chém :blush:

(Kevin Nguyen) #35

Bài của bạn khá tốt, có nhịp đập thứ 3 mình thấy hơi bị mạnh quá. Bóng bị xuyên qua đất và lúc dừng cũng vẫn hơi bị bất ngờ.

(bew ved) #36

Thua bạn kém bè rồi, tích cực hơn mới được :blush:
Có này nói về timing, spacing hay nè:

(Nguyễn Thạnh) #37

Có phần quả lắc luôn kìa :smile:

(tantrao94) #38

cảm ơn anh về bài học

(bew ved) #39

Sau rất rất nhiều giờ vọc ngu, em chỉ mới làm được quả Bowling. Các anh chị cứ chặt vô tư, em chịu khắc phục hết.

(Animator) #40

Lúc nó chạm đất bật lên hơi chậm, nhanh hơn 1 chút thì ra quả bowling ^^