Phần 1 - Animation cơ bản với quả bóng

hoat-hinh
animation

(bew ved) #41

Phải chăng thế này.

Mà làm thế quái nào mà @XanSan rõ nó hoạt động một cách tinh tế thế nhỉ? Thích rồi đấy :smile:

(Animator) #42

Nảy lên cao quá, thử ném quả bowlink xuống đất xem, nó nảy lên có chút xíu à ^^ giữ timing như vậy, nhưng giảm độ cao khi nảy lên của nó thử xem.

Chỉ là cảm nhận của 1 người xem thui, bạn cũng có thể tự cảm nhận xem bài mình làm đã tốt chưa mà ^^

(bew ved) #43

@XanSan là khách hàng, làm đến khi nào khách hàng vừa ý thì thôi :grin:

(bew ved) #44

Không liên quan nhưng nghe sướng tai lắm

(bew ved) #45

(Animator) #46

Đấy, tốt rùi đó :smiley:
Nhưng bài quả bóng bật tường làm chưa tốt đâu ^^

Bạn thử tự cảm nhận rồi fix lại xem ^^

(bew ved) #47

:sob: Master @HaNguyen ơi, vẫn chưa được sao?

(Animator) #48

Khi quả bóng va vào tường nó sẽ bật ra ngay, bạn bỏ cái key bạn giữ quả bóng dừng lại trên không đi.

Vì nhìn bài của bạn mình thấy khi quả bóng chạm tường bạn set 1 key, sau đó set thêm 1 key nữa giữ quả bóng khi nó nảy ra ở vị trí gần đó, giờ bỏ key đó đi cho nó bật xuống luôn và cho nhịp chỗ đó nhanh hơn 1 chút nữa, 1 chút thui. Hiện giờ quả bóng của bạn tạo cảm giác dính trên tường sau đó giống như có 1 sợi dây kéo nó xuống bất ngờ vậy.

Thế nhé, xem lại keyframe nhé ^^

(bew ved) #49

Lấn chiếm lòng lề topic, ngại quá :smile:

Đã bỏ 2 key, nhịp chạm tường nhanh hơn rồi đó, ngon lành nhá :blush:

(Animator) #50

Ngon lành nhá, haha, công nhận học sinh chăm chỉ thế này anh @HaNguyen chắc sẽ rất khoái.
Mình lười làm quá, có khi sắp bị anh Hà đuổi học mất, toàn lên chém bài người khác thế này ngại quá :smile:

Lời khuyên là lần đầu ko nhất thiết phải làm hoàn hảo, cái quan trọng là hiểu được bản chất của chuyển động vật lý để set key cho đúng ^^ timing tốt, spacing tốt thì sẽ sớm chạm vào sự hoàn hảo thôi ^^

(Nguyễn Mạnh Hà) #51

Sửa lại đoan cuối nữa là ngon, quả bóng thoát ra hoặc bật lại hoặc như thế nào đó. Chứ không dừng lại dần rồi dính vào tường như vậy

(bew ved) #52

Em vội quá, đặt camera hơi ngu, làm đêm về cũng hơi choáng :smile: Em sẽ sửa sau. Cám ơn @HaNguyen@XanSan

(bew ved) #53

Liên tục :sweat_smile: :sweat_smile:

(dungmax217) #54

Up bài nhận gạch nào :grin:
Mọi người nhận xét giúp mình với nhé

(Animator) #55

Sao nó giao động đều quá vậy, còn nhớ vật lý thời trung học ko? hehehe
Giao động của con lắc giảm dần bởi lực ma sát với không khí.

con lắc của đồng hồ quả lắc còn có lúc phải dừng lại chứ đừng nói có mỗi sợi dây treo vô cái cục như thế kia :smile:

Cũng giống bài quả bóng nảy, giảm timing và spacing dần dần cho đến khi con lắc dừng lại. ^^

(bew ved) #56

Sau khi nghiên cứu lại thì em thấy huynh nói chí phải :smile:
Vì thời gian chỉ có 2 giây nên em cho biên độ dao động của nó giảm ít, cái này em giữ nguyên không sửa, chỉ sửa spacing thôi.
Chuyên gia @XanSan xem giùm cái đường Curver ổn chưa ạ. Spacing ổn hơn lúc đầu rồi phải không ạ? Em nhìn một lúc hoa cả mắt rồi :stuck_out_tongue_closed_eyes:

(Animator) #57

ừ thôi thế được rồi, coi như nó là con lắc đồng hồ đi.

Mà sao lại làm có 2 giây, đã làm rùi làm tới bến lun làm cho nó dừng lại lun, rèn luyện được nhiều hơn là làm cho nó dao động qua lại đều đều vậy!

(bew ved) #58

Ok, 2h sáng đêm thứ sáu nộp bài theo yêu cầu sư phụ :sweat_smile:

(Animator) #59

Uầy, cứ sống vì chính lợi ích của bew ấy, tớ chỉ góp ý thui, đừng gọi tớ là chuyên gia hay sư phụ tớ xấu hổ lắm :smile:

Nói thật, hum nay mới tốt nghiệp Class 1 của lớp training animation của Colory, tớ còn kém cỏi lắm ^^

(bew ved) #60

Thấy mấy bạn đăng bài làm hơi ít, một mình oanh tạc topic hơi chán nhỉ :sleeping: , mới gặp cảnh báo “Bạn đã đăng 21% nội dung topic”. Chắc phải mở topic mới :smile: