[Tính năng search] Một ít gợi ý để bạn tìm kiếm chính xác và tiết kiệm thời gian!

(Clouds) #1
  • Chào các bạn, như các bạn đã biết, tuy CGVN mới đang trong giai đoạn close beta, bài viết chưa được nhiều tuy nhiên các topic và chủ đề đang ngày một tăng dần và khi đó nếu chúng ta cần một thông tin gì đó đã “trôi” đi khá xa (trên 1000 post chẳng hạn) khi đó cuộn hư chuột luôn :)) vậy nên sử dụng công cụ tìm kiếm của CGVN là tối ưu nhất ^^! Sau đây mình xin mạn phép được chia sẽ một vài lưu ý trong tầm hiểu biết hạn hẹp của mình để giúp các bạn nhanh chóng nắm được tính năng này của CGVN hơn :smiley: Thanh tìm kiếm là cái hình kính lúp gần avatar của bạn đó. Bạn có thể nhấp vào Help ở góc dưới bên phải thanh search để hiểu thêm (tiếng Anh :blush:)

• Ưu tiên tìm kiếm keyword trong tên topic: hãy đoán keyword sẽ xuất hiện trong tên chủ đề (title) mà bạn muốn tìm. Vd: blender :smile: nếu tên chủ đề ko chứa từ đó thì công cụ này sẽ tìm kiến trong nội dung của các bài viết.

• Chọn keyword thông minh: bạn hãy chọn keyword có khả năng xuất hiện nhiều nhất (thông dụng) vd: blender rồi thêm keyword khác biệt (để lọc ra thứ bạn muốn tìm) vd: Ctrl. Vậy là ta sẽ có: “blender ctrl” trong thanh search. (có thể thêm nhiều keyword, giống google mà nhỉ)

• Chọn options hợp lý:

• order: sắp xếp theo thứ tự. Vd: order:views ; order:latest (viết liền sau dấu hai chấm nhá).

• status: trạng thái. Vd: status:open ; status:closed ; status:archived …

• category: thể loại. Vd: category:blender ; category:zbrush ; category: maya …

• user: tên thành viên. Vd: user:hanguyen ; user:dainguyen (nickname)

• in: trong vùng bạn quan tâm. Vd: in:likes ; in:posted ; in:watching ; in:tracking ; in:regular ; in:muted … (cái này xem ở góc dưới cùng bên trái của 1 bài viết, bạn có thể đọc cách sử dụng CGVN để hiểu rõ hơn)

=> keyword mình dùng: blender ctrl order:views status:open category:blender user:hanguyen

• Hi vọng với chút kiến thức ít ỏi sẽ giúp ích được cho bạn :wink:

Blender confession
(Animator) #2

Hay, cảm ơn bạn! :smiley:
Làm 1 bài hướng dẫn “Cá nhân hoá profile” đi bạn :smiley:

(Animator) #3

Diển đàn mới mở nên cần những bài hướng dẫn sử dụngcho các bạn khác làm quen :smiley:
Sẵn tiện mời bạn ghé thăm profile của mình, hehe

(Nguyễn Mạnh Hà) #4

Tính năng search trên CGVN rất hay :man_with_gua_pi_mao: